ผ่าแยกกับชัชชาติ สำรวจอนุสาวรีย์ชัยฯ ถึงกรมคนพิการ
ชวน ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้สมัครผู้ว่ากรุงเทพฯ เดินสำรวจย่านการแพทย์อย่างอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิจนถึงกรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ ถนนราชวิถี ซึ่งเป็นที่ตั้งของศูนย์บริการคนพิการ
ระหว่างทางเราเดินสำรวจฟุตปาธ ทางม้าลายและทางข้ามแยก เริ่มต้นจากอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิบริเวณเกาะราชวิถี มีหลายจุดที่คนนั่งวีลแชร์ไม่สามารถเข้าถึงได้แม้มีทางลาดแต่ก็ไปไหนต่อไม่ได้และข้ามไปยังเกาะตรงข้ามไม่ได้เนื่องจากเป็นสะพานลอย จากนั้นเดินตรงมายังหน้าโรงพยาบาลราชวิถี โรงพยาบาลเด็ก เพื่อมุ่งหน้าไปยังแยกตึกชัย
เราข้ามถนนไปยังฝั่งตรงข้ามบริเวณหน้ามหาลัยมหิดล พบทางม้าลายที่ไม่มี ทางลาดสำหรับคนพิการจึงต้องยกลง และมีเสาเหล็กกั้นตรงกลางทำให้ข้ามไปได้ไม่สะดวก และไม่ทันเวลานับถอยหลังสำหรับการข้ามถนน
เมื่อข้ามมายังฝั่งตรงข้ามพบว่า ฟุตปาธมีขนาดเล็กลง คนเดินสวนกันไม่ถนัดหลายจุด วีลแชร์เกือบจะผ่านไม่ได้ เราเดินตรงไปเรื่อยๆ ผ่านโรงเรียนสอนคนตาบอด กรุงเทพฯ และถึงแยกตึกชัย
เรามาถึงบริเวณแยกตึกชัย อันเป็นจุดที่มีทั้งโรงพยาบาลประสาท โรงพยาบาลรามาธิบดี กรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการและอีกหลายหน่วยงาน แต่คนนั่งวีลแชร์ไม่สามารถ ข้ามไปได้เนื่องจากมีสะพานลอย จึงต้องใช้การเดินข้ามแยกไป เพื่อให้ถึงฝั่งตรงข้ามซึ่งเป็นกรมส่งเสริมฯ
สรุปการเดินทางจากอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิถึงกรมคนพิการพบว่า การเดินทางโดยวีลแชร์ยังค่อนข้างลำบาก โดยเฉพาะช่วงการข้ามถนนโดยทางม้าลายที่ไม่มีทางลาดและการข้ามแยกตึกชัยที่คนนั่งวีลแชร์ไม่สามารถข้ามไปได้ จึงจำเป็นต้องลงถนนเพื่อข้ามแยก ทำให้สิ่งเหล่านี้เป็นอุปสรรคใหญ่สำหรับการเดินในวันนี้ของพวกเรา
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974952454_ba2c316810_b.jpg)
บริเวณใต้สะพานลอยเกาะราชวิธีข้ามไปเกาะพหลโยธินมีฐานสะพานลอยกั้นทำให้ไม่สามารถข้ามไปได้
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669666_a3c7b52029_b.jpg)
เมื่อเดินอ้อมออกมาอีกด้านจะพบทางลาดซึ่งไปไหนต่อไม่ได้
![](https://live.staticflickr.com/65535/51973661257_e357832e27_b.jpg)
เรามุ่งหน้ามายังถนนราชวิถีซึ่งขนาดทางเท้าพอดีตัว
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974745393_2d513bc08a_b.jpg)
หลายจุดกำลังมีการก่อสร้าง
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669616_eab0e2a78a_b.jpg)
ทางเท้าบริเวณนี้ค่อนข้างกว้างขึ้นพอที่จะทำให้เดินสองคนได้
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975230115_495568e523_b.jpg)
ทางม้าลายบริเวณหน้ามหาวิทยาลัยมหิดลมีจุดข้ามทางม้าลายแต่ไม่มีทางลาดสำหรับวีลแชร์ โดยด้านหน้ามีเสากั้นแต่ถูกแหกออกไปหนึ่งช่อง
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975230085_71f8599d5d_b.jpg)
จึงต้องใช้การยกลงจากทางเท้าแทนหรือไม่ก็ขับลงถนนแต่แรกเนื่องจากฟุตปาธค่อนข้างสูง
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975230055_ccfe6af7dd_b.jpg)
เนื่องจากต้องใช้เวลายกและเลี้ยวตรงที่กั้นจึงใช้เวลามากกว่าเวลาที่ให้คนเดินข้ามกำหนด
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975230020_92f8115708_b.jpg)
ข้ามมาอีกฝั่งทางแคบลงอย่างเห็นได้ชัด
![](https://live.staticflickr.com/65535/51973661697_d130c000a8_b.jpg)
เดินได้ทีละคน ถ้าเดินสวนกันอาจจะต้องมีคนลงไปเดินบนถนน
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669461_509f734677_b.jpg)
ทางที่พอดีกับวีลแชร์
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975229965_d7bf39eaa9_b.jpg)
แวะถ่ายรูปคู่กับต้นไม้แต่ผ่านไปไม่ได้
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975229960_4b89fd18bf_b.jpg)
แถมด้วยติดกับเสาไฟซ้ำ
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669411_427d0d72bc_b.jpg)
บริเวณนี้ฝั่งตรงข้ามคือโรงเรียนสอนคนตาบอด
![](https://live.staticflickr.com/65535/51973661602_0083a3e7bd_b.jpg)
ใกล้ถึงแยกตึกชัยแล้ว
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974745048_66e9166875_b.jpg)
ถึงแยกตึกชัยแล้วตรงข้ามเป็นกรมส่งเสริมคุณภาพชีวิตคนพิการและโรงพยาบาลรามาธิบดี
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669296_a6880ac74e_b.jpg)
คุยกันว่าจะข้ามไปอย่างไร ซึ่งโดยปกติคนไม่พิการจะเดินข้ามสะพานลอยไปแต่คนใช้วีลแชร์ไม่สามารถใช้สะพานลอยได้
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974952109_e165fd9d36_b.jpg)
เดินข้ามไปแบบนี้เลย ตอนแรกนึกว่าเป็นทางม้าลายแต่ที่จริงแล้วเป็นจุดจอดมอเตอร์ไซด์
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669241_b9ed3611c1_b.jpg)
ข้ามมาถึงเกาะกลางได้ช่วงที่มีไฟแดง
![](https://live.staticflickr.com/65535/51973661472_3a5e34c89e_b.jpg)
ยังต้องข้ามอีกหนึ่งครั้งเพื่อข้ามไปยังจุดหมาย
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975229700_40de2ceef2_b.jpg)
ด้านหลังคือสะพานลอย
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669116_8650a9d4d0_b.jpg)
รอจังหวะแล้วข้ามเอา จุดนี้ก็ไม่มีทางม้าลาย
![](https://live.staticflickr.com/65535/51975229625_4694e6d2b9_b.jpg)
ข้ามมาได้แล้ว
![](https://live.staticflickr.com/65535/51974669041_577de069a6_b.jpg)
ถึงแล้ว กรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ ด้านในก็จะมีจุดบริการต่างๆ เกี่ยวกับคนพิการ ทั้งการทำบัตร ติดต่อธุระต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง
![](https://live.staticflickr.com/65535/51973661222_beae4b3893_b.jpg)
ทางเท้าบริเวณดังกล่าว