ตะลุยแบบเสี่ยงตุย ข้ามแยกห้วยขวาง
เริ่มต้นปีด้วยการเที่ยว ช็อป กิน มู ในที่เดียว จะมีที่ไหนครบครันไปกว่าแยกห้วยขวาง ของขายเยอะ ของใช้เพียบ มีสถานที่ให้มู Thisable.me ชวนเดินข้ามแยกหนึ่งทีไปฝั่งตรงข้ามด้วยวีลแชร์
เริ่มต้นทริปคือหลังจากออกจากรถไฟฟ้าใต้ดินทางออก 1 (สถานีนี้มีลิฟต์ฝั่งเดียว ) แล้วขึ้นมายังแยก จุดข้ามแยกบริเวณนีมีทางลาดเป็นบางจุด ทำให้ไม่ได้มารถข้ามไปได้ และต้องใช้คนยกข้ามทางเท้า ซึ่งใช้เวลาและเกือบจะไม่ทันเวลาไฟแดง ในส่วนเกาะกลางเราจึงใช้วิธีการอ้อมเกาะ และพอข้ามไปฝั่งตรงข้ามก็ไม่มีทางลาดสำหรับขึ้นเช่นกัน
เมื่อไม่มีทางลาดเราใช้เวลานานพอสมควรในการข้ามไปแยกฝั่งพระพิฆเนศ เมื่อเทียบกับคนที่สามารถเดินข้ามไปเลย ก่อนกลับเราจึงแวะมูกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไปหนึ่งที ขอให้ขากลับเราไม่โดนรถเอาไปรับประทาน
จบการรายงานเพียงเท่านี้
![รถวีลแชร์อยู่บริเวณแยกฟห้วยขวางเพื่อเตรียมพร้อมเดินทา่ง อักษรด้านหลังเขียนว่าห้วยขวาง](https://live.staticflickr.com/65535/52656972762_7a0a191202_b.jpg)
![วีลแชร์ที่ติดขอบฟุตบาททำให้ไม่สามารถขึ้นไปบนทางเท้าได้](https://live.staticflickr.com/65535/52657743554_546c2da0af_b.jpg)
![ภาพถ่ายวีลแชร์จากด้านหลัง ข้างหน้ามีรถมอเตอร์ไซด์ติดไฟแดง มีบางคันจอดบนทางม้าลาย](https://live.staticflickr.com/65535/52656972727_3604a2bff7_b.jpg)
![คนเดินสวนกันบนทางม้าลายแต่วีลแชร์ลงจากทางเท้าไม่ได้เพราะไม่มีทางลาด](https://live.staticflickr.com/65535/52657953893_4f16c65ced_b.jpg)
![วีลแชร์ที่เข้าเกาะกลางถนนเพื่อข้ามแยกไม่ได้เนื่องจากไม่มีทางลาด](https://live.staticflickr.com/65535/52657953888_c72d24e083_b.jpg)
![วีลแชร์ต้องใช้การขับบนถนนซึ่งเป็นการอ้อม](https://live.staticflickr.com/65535/52656972672_c6cd738d60_b.jpg)
![ภาพวีลแชร์กำลังมองไปยังฝั่งตรงข้ามที่มีศาลเจ้าพระพิษเณศ](https://live.staticflickr.com/65535/52657743479_e193f2b78c_b.jpg)
![ภาพรถบรรทุกขับมาใกล้วีลแชร์บนถนน](https://live.staticflickr.com/65535/52657743489_63c573667b_b.jpg)
![คนช่วยยกวีลแชร์ขึ้นทางเท้า ฝั่งตรงศาลพระพิษคเณศ](https://live.staticflickr.com/65535/52657953798_2b6bc01dd7_b.jpg)
![คนช่วยแกล้งยกครึ่งเดียว ทำให้ไปต่อไม่ได้ ภาพสีหน้าคนบนวีลแชร์เรียกให้กลับมายก](https://live.staticflickr.com/65535/52657908355_f55b982a46_b.jpg)
![ภาพวีลแชร์และคนที่มาทำบุญมากมาย](https://live.staticflickr.com/65535/52657953763_4f74761175_b.jpg)
![ภาพวีลแชร์กับทางเท้าที่แคบจนไม่สามารถเดินทางไปต่อได้](https://live.staticflickr.com/65535/52656972632_75131bfe4d_b.jpg)